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    Ndugu, 

    Menejimenti ya Mamlaka 

    Watumishi wote 

    Watoa mada 

    Wageni Waalikwa  

 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania!  

 

KWANZA kabisa nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa neema ya 

uhai aliyotujalia na kuweza kukutana tena hapa leo! 

 

PILI nipende kuwapongeza watumishi wote mlioamua kuhudhuria katika 

mafunzo haya siku ya leo, mmefanya uamuzi sahihi kwasababu wakati wote 

unapopata fursa ya kupata elimu ni vizuri kuitumia, sababu elimu ni maarifa 

na ujuzi.  

 

Pia elimu hii mtakayoipata leo itawakumbusha kuhusu kulinda afya zenu 

hasa kwa magonjwa ambayo mnaweza kujikinga nayo kama HIV, kwa 

ustawi wenu wenyewe na taifa letu.  

 

Ikumbukwe afya njema ni msingi wa maisha yetu kwasababu; 

 Inaongeza ufanisi wa maisha: Afya njema inakuwezesha 

kufanya kazi zako za kila siku kwa ufanisi zaidi. Bila afya nzuri, 

inaweza kuwa vigumu kutekeleza majukumu yako ya kila siku au 

kufurahia maisha. 

 Kuzuia Magonjwa: Wakati una afya nzuri, mwili wako unakuwa 

na uwezo wa kupambana na magonjwa mbalimbali na kuwa na 

kinga imara. 

 Inaongeza ushiriki wa shughuli mbalimbali katika jamii: Afya 

njema inakusaidia kufurahia maisha yako kikamilifu. Unaweza 

kushiriki katika shughuli za kijamii, michezo, na matukio bila 

kuathiriwa na maumivu au matatizo ya kiafya. 
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 Kupunguza Mzigo wa Gharama za Matibabu: Wakati 

unapokuwa na afya njema, unajikinga na gharama kubwa za 

matibabu  

 Ustawi wa afya ya akili: Mtakubaliana na mimi kwamba 

magonjwa yanaleta msongo wa mawazo ‘stress’ kutokana na 

mabadiliko mbalimbali ya kiuchumi, kimwili na kijamii 

Kwa hiyo, afya njema siyo tu inahusiana na mwili wako, bali pia inagusa 

upande wa akili, hisia na maisha yako kwa ujumla. 

Lakini pia mtapewa somo kuhusu rushwa na namna ya kujikinga nayo, 

wakati wote ni muhimu kukumbuka misingi ya Utumishi wa Umma kwa 

kufuata sharia, kanuni na taratibu zilizowekwa.Ikiwemo kutokutoa wala 

kupokea rushwa, kwasababu rushwa ni adui wa haki na adui wa ustawi 

katika utumishi wako. 

 

TATU niwapongeze sana waandaji wa Mafunzo haya ambayo yanagusa 

maeneo muhimu ya maisha yetu ambayo ni afya na uadilifu. 

 

Kwasababu kuna kazi na maisha mengine na ni lazima wakati wote mzani 

uwe sawa yani kuwe na “Work, life balance” 

 

Idara ya Utawala na Rasilimali Watu, Nawapongeza sana kwa hili. 

 

   

1. NINI UMUHIMU WA MAFUNZO HAYA YA UKIMWI NA RUSHWA  

 

1.1 Kwa upande wa Afya 

 

Mafunzo haya yana umuhimu mkubwa kwa kwa ustawi wa taasisi na mtu 

mmoja mmoja, kuwa na mtumishi mwenye afya njema ni kuwa na ufanisi 

mzuri pia katika kazi zetu ili kufikia malengo tuliyojiwekea na ya Serikali yetu 

kwa ujumla.  
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Lakini pia familia zetu zinatutegemea ni muhimu kukumbuka hilo kila wakati 

na kuepuka magonjwa ambayo yanasababishwa na mitindo mbalimbali ya 

maisha yetu ya kila siku “lifestyle” wewe kama baba, mama au mtoto kwa 

mzazi wako ni jukumu lako kuilinda afya yako ili kuweka misingi imara na 

kutekeleza majukumu katika nafasi husika. 

 

Aidha mafunzo haya yatatusaidia au kutukumbusha namna ya kujikinga na 

magonjwa haya na wataalamu wetu watatupa takwimu mbalimbali za hali ya 

UKIMWI nchini na kujua kama taifa tupo wapi lakini muhimu zaidi ni kujua 

kitu gani cha kufanya kujikinga na kuwa na afya bora. 

 

1.2 Kwa Upande wa Rushwa 

 

Wengi wenu mliopo hapa ni vijana, zipo tamaa nyingi katika maisha ambazo 

mnapaswa mshindane nazo na kuridhika na mlivyo navyo huku mkitafuta 

ziada kwa njia halali bila kuumiza maisha ya mwingine 

 

Katika kazi zenu za kila siku katika sekta yetu ya bima ni ukweli usiopingika 

mnakutana na vishawishi vya kupokea rushwa, lakini niwakumbushe Serikali 

imewaamini na kuwapa nafasi hizo ili mfanye sahihi. Lakini pia ‘mkono wa 

serikali ni mrefu’ na Serikali ya Awamu ya sita chini ya Mhe. Rais Dkt. Samia 

Suluhu Hassan imejizatiti kupambana na vitendo vya rushwa.  

 

Hivyo na sisi tuiishi kauli yetu ya “TIRA KWA SOKO SALAMA LA BIMA” 

tukikataa kwa nguvu vitendo vya ulaghai na rushwa.  

 

 

NI RAI YANGU, msikilize kwa makini mafunzo haya, kila mmoja atoke hapa 

akiwa amebeba maarifa na kuyatumia kwa faida yake mwenyewe, 

wanaomtegemea na taasisi yetu kwa ujumla.  

 

Asanteni sana kwa kunisikiliza! 

 

BAADA YA KUSEMA HAYO NITAMKE:  MAFUNZO HAYA YAHUSUYO 

UKIMWI NA RUSHWA YAMEFUNGULIWA RASMI. 


